Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT
Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu hỏi liên quan đến sử dụng BHYT

Câu 1. Có được nộp BHYT sau khi đã nhập viện?

Trả lời:

Bệnh nhân cần nộp thẻ BHYT cho bệnh viện sớm nhất có thể, trong thời gian nằm viện đến trước khi xuất viện để thuận tiện cho việc thanh toán BHYT cho bệnh nhân nằm viện.
 

Câu 2. Thông tuyến BHYT là gì? Bệnh nhân trái tuyến có được thông tuyến BHYT không ?

Trả lời:

Từ ngày 01/01/2021, người có thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh trái tuyến tại BV tỉnh, nếu điều trị nội trú thì được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí điều trị nội trú theo mức hưởng của loại thẻ BHYT.
 

Câu 3. Ngoài BHYT, bệnh viện có liên kết với các công ty BH tư nhân nào khác để thanh toán trực tiếp hay không ? Các thủ tục cần thiết nếu có ?

Trả lời:

Có, bệnh viện có hợp tác với một số công ty bảo hiểm thương mại (danh sách xem tại www.bvhungvuong.vn) để thanh toán trực tiếp chi phí cho người bệnh đến khám chữa bệnh tại BV.
Người bệnh nếu sử dụng BHYT thương mại cần xuất trình thẻ bảo hiểm của công ty thương mại và giấy tờ tùy thân có dán ảnh để nhân viên y tế thực hiện các bước tiếp theo trong quá trình thanh toán chi phí khám chữa bệnh.
 

Câu 4. Những trường hợp nào không được hưởng bảo hiểm y tế?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 23 thì các trường hợp sau đây không được hưởng bảo hiểm y tế:

- Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

- Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

- Khám sức khỏe.

- Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

- Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

- Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

- Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

- Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

- Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

- Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

- Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

- Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

- Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

- Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.
 

Câu 5. Thủ tục khám chữa bệnh cho Trẻ em dưới 6 tuổi?

Trả lời:

– Xuất trình thẻ BHYT.
– Chưa có thẻ BHYT: xuất trình Thẻ KCB miễn phí, giấy khai sinh hoặc chứng sinh. Đối với trẻ sơ sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế, cha (hoặc mẹ), người giám hộ ký chịu trách nhiệm vào hồ sơ bệnh án.
 

Câu 6. Thời điểm thẻ BHYT có giá trị sử dụng?

Trả lời:

–  Đối tượng bắt buộc và đối tượng tự nguyện tham gia liên tục từ lần 2: thì có giá trị sử dụng ngay.
–  Đối tượng tự nguyện tham gia lần đầu hoặc gián đoạn: thẻ có giá trị sử dụng sau 30 ngày; dịch vụ kỹ thuật cao sau 180 ngày.

 

Bài viết khác